Trang chủ » Tin công nghệ » Máy hàn cáp quang và giới thiệu một số dòng máy hàn thông dụng hiện nay

Máy hàn cáp quang và giới thiệu một số dòng máy hàn thông dụng hiện nay

Trong hệ thống cáp quang thì máy hàn cáp quang là một thành phần không thể thiếu được, dùng để nối hai sợi cáp quang lại với nhau, sợi cáp quang này được dùng để truyền thông tin trên nền quang.

Để nối hai sợi quang thủy tinh lại với nhau thì trong máy hàn có bộ phận nung nóng chúng lên trên 1000 độ để hai sợi này nóng chảy và gắn lại với nhau. Để làm được điều này, người ta dùng hai điện cực và phóng hồ quang giữa hai điện cực đốt nóng hai sợi quang. Đó là  nguyên lý cơ bản hoạt động của máy hàn cáp quang.

Những năm trước đây, máy hàn cáp quang khi còn chưa phổ biến và chỉ có 1 số thương hiệu như Fujikura, Comway, Sumitomo…thì giá của mỗi chiếc máy có thể lên tới hàng trăm triệu đồng hoặc cao hơn Nhưng hiện nay, công nghệ đã phát triển có thêm rất nhiều các hãng sản xuất máy hàn khác đến từ Trung Quốc, Hàn Quốc và cho ra nhiều dòng máy hàn có mức giá rất tốt, chất lượng hàn nối ở mức chấp nhận được. Các loại máy hàn quang giá rẻ này chủ yếu được sử dụng trong hàn nối thuê bao đầu cuối, mạng nội bộ, camera quang….Sau đây chúng tôi sẽ liệt kê một số mã máy hàn tiêu biểu của các hãng sản xuất để khách hàng cân đối và lựa chọn.

Máy hàn cáp quang và giới thiệu một số dòng máy hàn thông dụng hiện nay

1.MÁY HÀN CÁP QUANG COMWAY C6 – PHIÊN BẢN NÂNG CẤP 2023

Comway C6 là máy hàn cáp quang được rất nhiều nhà mạng  viễn thông lựa chọn và sử dụng trong nhiều năm trở lại đây. Máy sử dụng công nghệ hàn căn chỉnh lõi tương tự như Fujikura 70s, Sumitomo Z2C…có thể hàn tuyến lên tới 80km với độ suy hao rất thấp. Với phiên bản nâng cấp này, Comway C6 đến từ Mỹ sẽ cải thiện về hiệu suất hàn nối và camera có độ phóng đại lên tới 800 lần.

MÁY-HÀN-CÁP- QUANG COMWAYC6

Một số thông tin cơ bản

  • Suy hao mối hàn: 0.02dB (SM), 0.01dB (MM), 0.04dB (DS) and 0.04dB (NZDS), BI: 0.02dB
  • Hàn sợi quang : G.652, G.651, G.653, G657, G655
  • Thời gian hàn: 6 giây, gia nhiệt 12 giây
  • Màn hình 4.3 inch LCD
  • Dung lượng pin: 5600 mAh (hàn và gia nhiệt khoảng 200 mối hàn)
  • Tuổi thọ điện cực lên đến 5000 lần hàn
  • Rãnh chữ V bằng sứ Ceramic tăng độ bền
  • Hiệu chỉnh công suất phóng hồ quang tự động cho từng môi trường
  • Độ phóng đại sợi quang 300x cho X&Y, 750x cho X hoặc Y (zoom up)
  • Chống sốc (thả rơi từ độ cao 1m), chống gió, chống bụi, chống nước, chống trộm…

Đây là loại máy đầu bảng lên giá thành mua máy ban đầu sẽ khá cao,nhưng đổi lại thì chất lượng và độ chất thì tuyệt vời.Nếu quý khách có ngân sách tôt thì chọn loại máy này và các sp cùng loại của hãng là một bước đi chuẩn xác.

2.MÁY HÀN CÁP QUANG SUMITUMO Z2C

SUMITOMO Z2C  được xem là dòng sản phẩm cao cấp đến từ thương hiệu Nhật Bản, giá thành của Z2C khá cao tương đương với các dòng máy đến từ Mỹ nhưng chất lượng cũng như hiệu năng làm việc mà nó mang lại rất tốt. Z2C là phiên bản nâng cấp của Z1C cho khả năng hàn nhanh và linh hoạt hơn

MÁY -HÀN -CÁP -QUANG SUMITUMO -Z2C

Một số thông tin cơ bản

  • Suy hao mối hàn: SMF: 0.02dB, MMF: 0.01dB, DSF: 0.04dB, NZDSF: 0.04dB
  • Hàn được các loại sợi: Single / SMF (G.652), MMF (G.651), DSF (G.653), NZDSF (G.655), BIF (G.657), CSF (G.654), EDF
  • Thời gian hàn: 6 giây, gia nhiệt 15 giây
  • Màn hình cảm ứng chạm 5inch
  • Pin dung lượng cao BU-16 Li-on 6.400mAh
  • Cặp kim hàn phóng hồ quang dự phòng ER-10 với tuổi thọ điện cực tới 6000 lần

Loại máy này cũng là những dòng máy đầu bảng giá thành tương đối cao so với mấy dòng của China,

3.MÁY HÀN CÁP QUANG Fujikura FSM-70S ,80S ,90S

Nằm trong top các dòng máy hàn cáp quang bán chạy vẫn là một thương hiệu nữa đến từ Nhật Bản. Có lẽ các thương hiệu đến từ Nhật Bản luôn đem lại độ tin cậy và chất lượng cho người sử dụng. Fujukura FSM-70S có thiết kế chắc chắn, cho khả năng điều khiển linh hoạt dễ sử dụng hiệu quả sử dụng cao và ổn định

Máy hàn cáp quang 70S  Fujikura – Nhật Bản tích hợp nhiều tính năng và công nghệ mới. có khả năng tự động mở kẹp vỏ khi hoàn thành quá trình thử độ bền kéo của mối nối. Độ bền và độ chắc chắn được cải thiện đáng kể trong Máy hàn cáp quang Fujikura 70S bằng cách giảm thiểu các thành phần gương kính trong hệ thống quang học, giúp hạn chế việc sửa chữa.

Máy -hàn -cáp quang -70S

Một số tính năng cơ bản

  • Máy hàn quang Fujikura FSM-70S có khả năng tự động hoặc lập trình bộ chắn gió: tự động đóng khi bắt đầu và tự động mở khi kết thúc chu trình hàn quang.
  • Thời gian hàn 7 giây
  • Trọng lượng / 2.7kg ( Bao gồm pin)
  • Hàn sợi quang Single / SMF (G.652/657), MMF (G.651), DSF (G.653), NZDSF (G.655)
  • Suy hao mối hàn 0.02dB (SM), 0.01dB (MM), 0.04dB (DSF) and 0.04dB (NZDS)
  • Tuổi thọ điện cực 3000 lần phóng hồ quang
  • Thời gian nung ống co nhiệt chỉ 14 giây. Cả chu trình hàn và nung cực nhanh chỉ với khoảng 21 giây.
  • Máy hàn quang 70S có tính năng chống sốc, chống bụi và độ ẩm.
  • Pin Li-ion có thể sử dụng cho hơn 200 mối hàn + gia nhiệt.
  • Thùng đựng máy đa chức năng với bàn làm việc tích hợp.
  • Đào tạo và hỗ trợ video on-board. Nâng cấp phần mềm qua Internet.

4.MÁY HÀN CÁP QUANG INNO VIEW 7 (CHUYÊN HÀN FTTX,HÀN TUYẾN)

Đây là một dòng máy đến từ Hàn Quốc,Máy hàn cáp quang Inno View 7 được sản xuất bởi công ty Inno Instrument . Inno View 7 thuộc dòng sản phẩm máy hàn chủ lực của Inno Instrument là Inno View từ View 1 đến 12 View . Máy được trang bị công nghệ căn chỉnh lõi tự động (core-alignment splicer) giúp đạt hiệu quả cao trong thi công hàn nối FTTx, Hàn tuyến Gpon, Camera…

MÁY- HÀN -CÁP QUANG -INNO VIEW7

Một số tính năng cơ bản

Inno View 7 được trang bị màn hình cảm ứng kích thước lớn tới 5”. Tốc độ hàn của máy cực nhanh 7s với chế độ nhanh và 8s với chế độ hàn tự động. Giao diện GUI hoàn toàn mới giúp người dùng dễ dàng sử dụng và vận hành máy. Máy hàn quang Inno View 7 có cấu hình tương tự như Inno View 5, nhưng View 7 đượccải tiến trang bị quả Pin lion có dung lượng lớn gấp đôi 9800mah, cho số lần hàn nối tối đa 355 lần hàn + gia nhiệt.

  • Sử dụng công nghệ hàn căn chỉnh lõi (core-alignment splicer)
  • Tốc độ hàn nhanh 7s, gia nhiệt 13s.
  • Màn hình cảm ứng kích thước 5”.
  • Độ phóng đại camera 520 lần
  • Giao diện máy thân thiện dễ sử dụng, hỗ trợ tiếng việt.
  • Click 2 lần vào màn hình để phóng to hoặc thu nhỏ sợi quang.
  • Kẹp sợi được làm bằng sứ Ceramic có độ bền cao hơn.
  • Hỗ trợ tăng cường độ sáng với 3 đèn LED.
  • Trọng lượng nhẹ chỉ 2.8 kg (cả pin).
  • Thay thế điện cực dễ dàng.
  • Máy có dung lượng pin khủng lên tới 355 mối hàn + gia nhiệt

Loại máy này cũng là những dòng máy đầu bảng giá thành tương đối hợp lý so với mấy thương hiệu đến từ Nhật hoặc Mỹ nhưng chất lượng cao cấp của máy vẫn mang lại hiệu quả rât tốt.Đây cũng là một lựa chọn nữa của quý khách có dòng tiền vừa phải mà vẫn mang chất lượng cao.

5.MÁY HÀN CÁP QUANG TUMTEC FST-83A , V9+ ( China sản xuất )

Tumtec 83A là máy hàn cáp quang sản xuất tại Trung Quốc sử dụng 100% công nghệ tiên tiến của Hàn Quốc. Đây là máy hàn quang công nghệ căn chỉnh lõi 4 motor ( Tumtec V9+ thì 6 motor) giá tốt nhất thị trường hiện nay mà chất lượng vẫn đảm bảo. Ngoài ra, máy còn được trang bị màn hình cảm ứng 5inch, pin dung lượng lớn, chất lượng hàn ổn định độ chính xác cao rất phù hợp với cá nhân, đơn vị thi công quang hàn FTTH, FTTx, Hàn tuyến Gpon, Camera…

MÁY -HÀN- CÁP QUANG- TUMTEC -FST-83A

Một số tính năng cơ bản

  • 100% công nghệ tiên tiến của Hàn Quốc.
  • 4 motor, công nghệ căn chỉnh vỏ.thiết kế chắc chắn chống bụi, chống nước, chống va đập tốt.
  • Màn hình cảm ứng 5inch.
  • Thời gian hàn nhanh 5S.
  • Chế độ hàn tự động (auto) nhanh, chính xác.
  • Thời gian gia nhiệt 15s.
  • Độ phóng đại camera 500 lần.
  • Dung lượng pin 5200mAh.
  • Tuổi thọ điện cực 3000 lần.
  • Có kế nối USB để xem lại kết quả hàn nối.
  • Xuất xứ China
  • Kích thước 140x165x148(W*L*H)
  • Suy hao điểm hàn 0.02dB (SM), 0.01dB (MM),0.04dB (DS) and 0.04dB (NZDS)
  • Nguồn AC 100-240V, DC 12-15V
  • Bảo hành 12 tháng

Đây là dòng máy đại diện của China có chi phí tương đối rẻ,đem lại chất lượng chấp nhận tốt,phù hợp với hàn các công trình vừa và nhỏ.Có thể nói Tumtec 83A hoặcTumtec V9 đáp ứng đúng tiêu chí Ngon,Bổ,Rẻ. mà dân thợ chuyên dịch vụ đi hàn dạo tin dùng.

6.MÁY HÀN CÁP QUANG GIÁ RẺ SKYCOM T-208H ( China sản xuất )

Skycom T-208H là máy hàn cáp quang mới nhất của hãng Skycom đến từ Trung Quốc. Máy sử dụng công nghệ hàn căn chỉnh vỏ 4 motor phù hợp với cá nhân, đơn vị thi công camera quang, FTTx, mạng nội bộ…Cùng với đó là mức giá rẻ, khiến Skycom T-208H được rất nhiều thợ hàn dạo sử dụng tại Việt Nam hiện nay.

MÁY- HÀN- CÁP QUANG -GIÁ- RẺ- SKYCOM -T-208H

Một số tính năng cơ bản

  •  .Màn hình LCD 5″
    .Thời gian hàn sợi: 9 giây
    .Thời gian nung ống co nhiệt: 25 giây
    .Độ phóng đại của camera: 400 lần
    .Chế độ hàn tự động và thủ công
    .Kết nối USB
    . Lưu trữ 6000 kết quả hàn
    . Công nghệ hàn căn chỉnh vỏ, độ chính xác cao
    . Chống sốc, chống bụi, chống gió.
    . Giá thành rẻ so với các sản phẩm cùng phân khúc.
  •  Hàn sợi quang : SM,   MM,   NZ-DS,   EDF  và một số loại khác
  • Suy hao trung bình  0.02dB(SM), 0.01dB(MM), 0.04dB(NZDS), 0.04dB(EDF)
  •  Dung lượng pin khoảng 180 lần hàn và gia nhiệt
  • Nguồn nuôi AC adaptor: 100~240V, 50/60Hz; 12V, 5A output voltage(DC) Pin lithium : 11.1V, 8AH
  • Kích thước 130(W)*135(D)*130(H)mm;
  • Cân nặng Máy: 2.12 Kg (đã bao gồm PIN)
  • Giá thành rẻ so với các sản phẩm cùng phân khúc.

Đây là dòng máy phổ thông giá rẻ nhất trong phân khúc,độ tin cậy mang lại ở mức chấp nhận được,phù hợp với đi hàn dạo,các công trình vừa và nhỏ,Thương hiệu này cũng đã xuất hiện tại Việt Nam thời gian dài.Máy hàn này không nên dùng cho các công trình cần độ chính xác cao như hàn Pon,hàn tuyến…,vì nó có độ suy hao tương đối.

7.Một số lưu ý khi chọn mua máy hàn cáp quang

Cần xác định rõ nhu cầu sử dụng trước khi chọn mua máy.

Chia theo công dụng

  • Máy hàn cáp quang dùng cho thi công mạng truyền dẫn,hàn tuyến dài,hàn pon
  • Máy hàn cáp quang dùng cho sản xuất
  • Máy hàn cáp quang cho phòng thí nghiệm
  • Máy hàn cáp quang thi công thuê bao FTTH, FTTX
  • Máy để đi hàn dạo cho các công trình nhỏ lẻ,camera…

Chia theo công nghệ

  • Máy hàn cáp quang dùng để gắn lõi
  • Máy hàn cáp quang dùng để gắn vỏ

Tiếp đến cần xác định mức giá tiền chi tiêu để chọn sản phẩm hợp lý: trong phân khúc giá cao có thể lựa chọn các sản phẩm của Mỹ và Nhật Bản , tầm trung nên chọn thương hiệu đến từ Hàn Quốc và giá rẻ cho các dòng máy đến từ Trung Quốc.

Sau đó nên xác định một số tiêu chí về thông số kỹ thuật?       

  • Suy hao máy hàn phải đạt lớn hơn 0 dB và nhỏ hơn 0.02 dB. Một số máy hàn được giới thiệu có suy hao rất thấp đến 0 dB điều này hoàn toàn không thể xảy ra
  • Máy hàn cáp quang là loại máy chính xác cao nên khi hàn máy phải có hệ thống tự kiểm tra các thông số của bản thân máy như động cơ, LED, độ bẩn sợi quang, độ dài sợi quang, góc cắt sợi quang. Nếu không có hệ thống kiểm tra này thì không nên chọn bởi mang về bạn sẽ thấy luôn không yên tâm khi sử dụng
  • Thiết bị phải có giao diện đơn giản, dễ sử dụng
  • Máy hàn phải có hệ thống đo kiểm tra điều kiện môi trường mà nó hoạt động như các thông số về nhiệt độ môi trường, độ ẩm môi trường, áp suất, bởi các thông số này tác động trực tiếp với thiết bị khi làm việc. Máy hàn không nên hoạt động ở độ cao trên 5000m so với mực nước biển, các yếu tố này sẽ ảnh hưởng đến chất lượng mối hàn
  • Dung lượng pin lớn vì khi làm việc ở hiện trường bạn không thể sạc pin cho thiết bị

8.Kết Luận

Trên đây VT-Goldtech đã liệt kê một số Máy hàn cáp quang và giới thiệu một số dòng máy hàn thông dụng hiện nay chất lượng từ đắt tiền dến rẻ tiền,được nhiều khách hàng quan tâm sử dụng.Bài viết này sẽ rất ữu ích với khách hàng nào đang cần chọn mua chiếc máy phù hợp với khả năng và tài chính của mình.

Máy hàn cáp quang và giới thiệu một số dòng máy hàn thông dụng hiện nay

Nếu khách hàng chưa hiểu hoặc còn thắc mắc cần tư vấn thêm thì Hãy gọi cho chúng tôi để được tư vấn và hỗ trợ miễn phí 24/7.Hotline/zalo : 0815.0815.19 – 0815.0815.91 để được tư vấn hợp lý nhất.

Cam kết hàng sản phẩm chính hãng đầy đủ giấy tờ Co, Cq hoá đơn hợp lệ.

 

Bài viết liên quan

Cáp quang ống lỏng Single mode và những ứng dụng thưc tiễn

Cáp quang ống lỏng Single mode và những ứng dụng thưc tiễn

Đăng vào ngày: 20/12/2023

Các ứng dụng, dịch vụ trên Internet cũng ngày càng phát triển đòi hỏi tốc độ, băng thông Internet cao và cáp quang là lựa chọn số một.

Xem thêm
Cáp quang bọc chặt và những ứng dụng thưc tiễn

Cáp quang bọc chặt và những ứng dụng thưc tiễn

Đăng vào ngày: 20/12/2023

Giới thiệu chung về cáp quang bọc chặt ( dây thuê bao quang bọc chặt ) Cáp quang bọc chặt  hay còn gọi là Dây thuê bao quang  Singlemode. Cáp  có đường kính  nhỏ, dạng dẹt mỏng rất thuận tiện cho thi công ở nhiều địa hình phức tạp.Hiện này trên thì trường sử dụng chủ […]

Xem thêm
Tìm Hiểu Chức Năng Của ONT OLT Và ONU Trong Mạng GPON

Tìm Hiểu Chức Năng Của ONT OLT Và ONU Trong Mạng GPON

Đăng vào ngày: 20/12/2023

Thị trường thiết bị mạng quang thụ động (PON) dự kiến sẽ tăng trưởng với tốc độ nhanh.Trong những năm gần đây, sự thâm nhập của mạng LTE và thuê bao băng rộng cố định tăng nhanh. Ngoài ra, báo cáo di động của Ericsson đã đề cập đến kết nối băng thông rộng cố […]

Xem thêm
Mạng 5G là gì ? Sự phát triển của mạng 5G trong những năm qua

Mạng 5G là gì ? Sự phát triển của mạng 5G trong những năm qua

Đăng vào ngày: 20/12/2023

Mạng 5G đã chính thức ra mắt tại Việt Nam vào tháng 6 năm 2020. Đây được coi là một bước tiến quan trọng trong ngành công nghệ viễn thông, mang đến nhiều cơ hội và thách thức cho các nhà mạng và người dùng tại Việt Nam.Và hiện tại đang có 3 nhà mạng […]

Xem thêm
0815.0815.19
chat-active-icon